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Utangulizi 

Kitabu hiki kina ikisiri za makala thelathini na tatu kwa 

ajili ya kuwasilishwa katika Kongamano la Kimataifa la 

Kiswahili litakalofanyika Paris, Ufaransa. Ikisiri zote 

zinaegemea katika mada kuu ya Kongamano hili ambayo 

ni Nafasi ya Kiswahili katika Ustawi wa Kidiplomasia 

na Kiuchumi. Ikisiri hizo ni za wawasilishaji wanaotoka 

katika nchi mbalimbali duniani, hivyo kukamilisha 

dhana ya umataifa wa Kongamano hili. 

Makala zinazotarajiwa kuwasilishwa zinaangazia 

maeneo mbalimbali ya isimu, fasihi, na utamaduni wa 

Mswahili. Aidha, makala hizo zinaangazia masuala 

mtambuko yanahusiana na lugha ya Kiswahili. Zaidi, 

kuna makala zinazothibitisha kuwa Kiswahili 

kimekwishachuchuka na kuanza kubeba majukumu 

makubwa ya kuzisemea taaluma nyingine kama vile 

kilimo, mazingira, afya, ulinzi, siasa, usalama, falsafa, na 

TEHAMA. 

Kila ikisiri ina vipengele vifuatavyo: anwani ya makala, 

jina la mwasilishaji au wawasilishaji pamoja na anwani 

ya baruapepe. Vipengele hivi ni muhimu kwa ajili ya 

kurahisisha ufuatiliaji wa maudhui ya makala husika 

kwa siku za baadaye (kwa kuwasiliana na mwasilishaji) 

pamoja na kuimarisha �usemezano wa kitaaluma�. 
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Jedwali la Wawasilishaji   

 

 

# 

 

 

Mada ya Makala 

 

Jina la 

Mwasilishaji na 

Nchi 

Anayotoka 

 

1.  Tafsiri kama 

Diplomasia ya 

Kitamaduni: 

Abdulrazak Gurnah na 

Utambulisho wa 

Kiswahili 

Ida 

Hadjivayanis - 

Uingereza 

2.  Kiswahili na Vijana Zawadi 

Sakapalla - 

Marekani 

3.  Mchango wa Riwaya ya 

Kiswahili katika 

Kufundisha 

Diplomasia: Mfano wa 

Riwaya ya Kusadikika 

Athumani S. 

Ponera - 

Tanzania 

4.  Ukiona Vyaelea 

Vimeundwa: Mchango 

wa Tanzania katika 

Maendeleo ya 

Kiswahili Duniani 

Mussa. M. Hans 

- Tanzania 

5.  Ufanisi wa Kiswahili 

katika Kujenga Umoja 

na Maendeleo 

Madhubuti ya Afrika 

Kupitia Teknolojia ya 

Akili Unde (AU) 

Aldin Mutembei 

- Tanzania 

 

6.  Mdhihiriko wa Mitindo  



2 

 

ya Lugha katika Hotuba 

za Rais Dkt. Mwinyi 

katika Kuhimiza 

Amani, Mshikamano na 

Maendeleo 

Riziki Pembe 

Juma & Ahmad 

Y. Sovu - 

Tanzania 

7.  Kiswahili na Uchumi Ibrahima 

Ibrahim - 

Comoro 

8.  Ubunifu wa Kaulimbiu 

za Kiswahili za 

Kuhamasisha Amani 

Nchini Tanzania 

Alpha Kavishe, 

Issaya Lupogo 

& Mustapha 

Almasi - 

Tanzania 

9.  Nafasi ya Kiswahili 

katika Kukuza Uchumi 

wa Taifa la Tanzania  

Anna N. 

Kyamba - 

Tanzania 

10.  Kusimamia Haki ya 

Kijamii Darasani: 

Uchunguzi wa Mbinu 

za Ukuzaji wa 

Kiswahili katika 

Mazingira ya Kielimu 

Yenye Lugha Nyingi 

Said S. Khassim 

- Uholanzi 

11.  Sera ya lugha nchini 

Burundi na athari zake 

katika ufundishaji na 

ujifunzaji wa Kiswahili 

Bamporubusa 

Mathieu - 

Burundi 

 

12.  Kiswahili na 

Diplomasia 

Chifu Said 

Mohamed Said 

(Chifu Kapere) - 

Tanzania 

13.  Nafasi ya Muziki katika 

Kujenga Utangamano 

wa Kimataifa 

Adria Fuluge & 

Davian Buguna 

- Tanzania 

14.  Matumizi ya Akiliunde  
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kama Nyenzo ya Tafsiri 

katika Ujifunzaji wa 

Kiswahili: Uzoefu 

Kutoka Chuo Kikuu 

cha Ghana  

Hadija Jilala - 

Tanzania 

15.  Nguvu ya Kiswahili 

Katika Diplomasia ya 

Kitamaduni na 

Maendeleo ya Utalii 

Lorna B. 

Mwijarubi - 

Tanzania 

16.  Dhima ya Kiswahili 

katika ElimuMsingi: 

Chimbuko la Wana 

Diplomasia Bobevu 

Maryam Y. 

Mwinyi - 

Tanzania 

 

17.  Mapitio ya Nafasi ya 

Kiswahili katika 

Utangamano wa 

Kimataifa kwa jicho la 

Ubuntu 

Meinrad Haule 

Lembuka - 

Tanzania 

18.  Tafsiri katika Kiswahili 

na Mabadiliko ya 

Uchumi wa Kidijiti 

Amour S. Said 

Zanzibar - 

Tanzania 

19.  Nafasi ya Akiliunde 

katika Ufundishaji na 

Ujifunzaji wa Kiswahili 

kama Lugha ya Kigeni 

katika Mkabala wa 

Kimawasiliano 

Nasra Habibu na 

Salma Hamad - 

Tanzania 

 

20.  Kiswahili: Msingi wa 

Uhuru wa Kidijitali 

kwa Vijana 

Onesmo S. 

Nyinondi - 

Tanzania 

21.  Dhima ya Kiswahili 

katika Kujenga 

Utambulisho wa Kitaifa 

Kupitia Mfumo wa 

Elimu 

Saade Said 

Mbarouk, 

Mwanahija Ali 

Juma na Asha L. 

Ibrahim  
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- Tanzania 

22.  Mchango wa Akiliunde 

katika Kukua na 

Kuenea kwa Kiswahili 

kwenye Diplomasia ya 

Kidijiti na Uchumi wa 

Dunia 

Shaban Rashid 

Said - Tanzania 

23.  Onomastiki ya 

Ulemavu katika Methali 

za Waswahili: Elimu 

kwa Mtzamo wa 

Maarifa Asili 

Wanjala Simiyu 

- Kenya 

 

24.  Urazini wa Diplomasia 

ya Uchumi katika 

Riwaya ya Kiswahili: 

Uchunguzi Kifani wa 

Riwaya ya Makuwadi 

wa Soko Huria 

(Chachage, 2002) 

Stela Faustine- 

Tanzania 

 Nafasi ya Kiswahili 

katika kujenga 

utangamano wa 

kimataifa nchini 

Uganda   

Monday 

Geofrey Akol 

Amazima - 

Uganda 

25.  Mbinu za Uhunthishaji 

wa Wahusika katika 

Filamu za Kiswahili: 

Mifano kutoka 

Vichekesho vya Joti na 

Dulvani. 

Diana Remias - 

Tanzania 

26.  Kiswahili na Amani Elizabeth Luena 

Lyimma - 

Tanzania 

27.  Kiswahili katika Ustawi  
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wa Vijana na Nafasi 

Yake katika Kudumisha 

Amani na Maendeleo 

Endelevu kwa Vijana 

Afrika Mashariki 

Ali Haji Hassan 

- Tanzania 

28.  Uchanganuzi wa 

Kimaeneo wa Matumizi 

ya Kiswahili katika 

Huduma za Utalii kwa 

Wageni Nchini 

Tanzania 

Theresia 

Bonface Mbogo 

- 

Tanzania 

29.  Matumizi ya Fasihi ya 

Kiswahili katika 

Diplomasia ya Umma 

na Maendeleo ya 

Uchumi Endelevu 

Neema Julius 

Luhwago 

30.  Nafasi ya Kiswahili 

katika Kuhamasisha 

Diplomasia na 

Maendeleo ya Uchumi 

Duniani 

Sarah Vincent 

31.  Kwa Nini ni Lazima 

Kuenzi Utamaduni 

Wetu? 

Omar Salum 

Mohamed 

32.  Uhifadhi wa Urithi wa 

Kiswahili kwa Utalii 

Endelevu: Mfumo wa 

Kitaifa wa Mikusanyiko 

ya Kiswahili kupitia 

Bibliografia ya Taifa 

Mboni A. 

Ruzegea 

Tanzania 
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Tafsiri kama Diplomasia ya Kitamaduni: 

Abdulrazak Gurnah na Utambulisho wa 

Kiswahili 

Ida Hadjivayanis 

ih11@soas.ac.uk 

Tafsiri ya fasihi inazidi kuwa chombo muhimu katika 

diplomasia ya kitamaduni, ikirahisisha usambazaji wa 

simulizi zinazoendeleza uelewa wa kitamaduni na ule wa 

uhusiano wa kimataifa. Kwa kutumia tafsiri za kazi za 

kifasihi za Abdulrazak Gurnah kama kielelezo, wasilisho 

hili linafafanua jinsi tafsiri inavyofanya kazi ya kuwa 

kielelezo cha mitazamo ya kidunia na utambulisho wa 

Waswahili duniani. Kwa kiasi kikubwa, riwaya za 

Gurnah zilizojikita katika historia binafsi, kumbukumbu 

za mwambao wa Bahari ya Hindi, na kumbukumbu za 

ukoloni huchukua maana tofauti zinaposafiri na kuingia 

katika lugha na tamaduni nyingine. Je, tafsiri hizi 

huchukua taswira gani zinaporudi katika lugha ya 

Kiswahili? Tafsiri pekee za Gurnah katika lugha za 

Kiafrika ni zile zilizofanywa na Hadjivayanis kwa 

Kiswahili, Peponi (2022) na Dhulma (2025). Je, tafsiri 

hizo zina nafasi gani katika diplomasia ya kitamaduni ya 

Kiswahili? Inakubalika kwamba zinapotafsiriwa katika 

lugha za kigeni kama Kifaransa na Kichina, hupanua 

wigo wa wasomaji na kuengua simulizi finyu kuhusu 

Afrika. Inakuwaje zinaposafiri katika lugha ya 

Kiswahili?  

Tafsiri kama Diplomasia ya 

Kitamaduni: Abdulrazak Gurnah na 

Utambulisho wa Kiswahili
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Kiswahili na Vijana 

Zawadi Sakapalla 

SakapallaCC@gmail.com 

Lengo la makala hii ni kueleza jinsi Kiswahili kilivyo na 

nafasi katika kuwajengea vijana hali ya kujitambua, 

kujiamini, na kuendeleza utamaduni wetu, hasa kwa 

watoto wanaokulia nje ya Tanzania. Makala inatoa 

mifano halisi kutoka katika kazi kama vile Let’s Go 

Volunteer, Twende Tukajitolee na vitabu vya kuchora. 

Makala inadhihirisha kuwa, kupitia vitabu hivyo, 

Kiswahili kinaweza kuimarisha uhusiano wa kifamilia, 

kijamii, na kitaifa, hasa watoto wa diaspora wanapoweza 

kuwasiliana na ndugu bila vikwazo. Zaidi, makala inatoa 

mifano ya jinsi Kiswahili kinavyotumika katika 

programu za maendeleo ya vijana kupitia hadithi za 

kiutamaduni, mafunzo ya elimu ya fedha, na programu 

za kujitolea. Programu hizi huwapa vijana nafasi ya 

kutumia Kiswahili katika mazingira halisi huku 

wakijielimisha, kubadilishana utamaduni, na kushiriki 

katika miradi ya maendeleo ya jamii. Makala pia 

inaonesha kwa mifano kuhusu vijana wa diaspora ya 

Kitanzania walioshiriki programu hizi na baadaye 

kukubaliwa katika vyuo vikuu kama Harvard, Yale, 

Columbia, na Duke. Mafanikio yao yanaonyesha kuwa 

misingi ya utamaduni, uongozi, kujitolea, na kujiamini 

kwa lugha mbili huimarisha ubora wa kitaaluma. 

Zawadi Sakapalla

Kiswahili na Vijana
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Mchango wa Riwaya ya Kiswahili katika 

Kufundisha Diplomasia: Mfano wa Riwaya 

ya Kusadikika 

Athumani S. Ponera 

atponeraman@gmail.com / athuman.ponera@udom.ac.tz 

Makala hii inajadili namna mwandishi wa riwaya ya 

Kusadikika anavyoifunza jamii kuhusu misingi, aina, na 

umuhimu wa diplomasia katika kuistawisha jamii. 

Utafiti uliozaa makala hii ulifanyika maktabani, huku 

ukijiegemeza katika mkabala wa kitaamuli. Ikitumia 

Nadharia ya Uhemenitiki, makala inabainisha kuwa 

riwaya ya Kusadikika imeakisi aina, misingi, na 

umuhimu wa diplomasia katika kuendeleza jamii. 

Kuhusu aina, riwaya imetumia diplomasia ya kibalozi 

kupitia wajumbe sita waliotumwa katika nchi zote 

zinazopakana na nchi ya Kusadikika. Riwaya inahimiza 

misingi ifuatayo ya kidiplomasia ili kupata ustawi: 

Kusadikika ishirikiane na nchi nyingine; yafanyike 

majadiliano ili kuijenga Kusadikika; kuthamini utu wa 

wana-Kusadikika wote; Kusadikika iwe na ustawi 

unaolandana na nchi jirani; kila mwana-Kusadikika 

awajibike katika kuijenga nchi; na kila mwana-

Kusadikika awe mwadilifu. Riwaya inaonesha kuwa 

diplomasia husaidia: kuushikamanisha ulimwengu; 

kudumisha amani ulimwenguni; na kulinganishia ustawi 

wa jamii katika nyanja mbalimbali. Makala inahitimisha 

kuwa riwaya teule ina maudhui faafu katika kufundisha 

diplomasia; hivyo haina budi kuendelea kufundishwa 

katika ngazi mbalimbali za elimu.  

Mchango wa Riwaya ya Kiswahili 

katika Kufundisha Diplomasia: 

Mfano wa Riwaya ya Kusadikika
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Ukiona Vyaelea Vimeundwa: Mchango wa 

Tanzania katika Maendeleo ya Kiswahili 

Duniani 

Mussa. M. Hans 

  

Ni vigumu sana kutaja maendeleo ya Kiswahili ndani na 

nje ya Bara la Afrika bila kuitaja Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania (kuanzia sasa, Tanzania). Tanzania ni nchi 

pekee duniani yenye mabaraza mawili ya Kiswahili. Pia, 

nchini Tanzania kuna vyuo vikuu viwili (Chuo Kikuu 

cha Dar es Salaam na Chuo Kikuu cha Taifa Zanzibar) 

ambapo kila Chuo kina Idara mbili zote zinasimamia 

utafiti na ufundishaji katika lugha ya Kiswahili. Aidha, 

nchi ya Tanzania ina sera, mipango, na mikakati 

mbalimbali inayohusu lugha ya Kiswahili. Miongoni 

mwa mikakati hiyo ni mkakati wa kitaifa wa 

ubidhaishaji wa Lugha ya Kiswahili 2022-2032. Jitihada 

hizi kitaifa zilianza hata kabla ya kupata uhuru. 

Mathalani, tarehe 7 Julai 1954 chama cha TANU 

kilitangaza rasmi Kiswahili kuwa lugha ya ukombozi. 

Aidha, uamuzi wa kuteua tarehe 7 Julai kuwa Siku ya 

Kiswahili Duniani mbali na mambo mengine umefanywa 

kwa kuzingatia usuli huo. Makala hii inalenga 

kubainisha mchango wa Tanzania katika maendeleo ya 

Kiswahili. Mbali na mambo mengine, mchango huu 

utabainishwa kupitia tathmini ya utekelezaji wa mkakati 

wa taifa wa kubidhaisha Kiswahili ndani na nje ya nchi. 

Katika tathmini hiyo tutabainisha mafanikio, 

Ukiona Vyaelea Vimeundwa: 

Mchango wa Tanzania katika Maendeleo 

ya Kiswahili Duniani
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changamoto na fursa zilizopo. Data za utafiti uliozaa 

makala hii zimepatikana kwa kutumia njia mbili ambazo 

ni upitiaji wa nyaraka za maktabani na usaili.
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Ufanisi wa Kiswahili katika Kujenga Umoja 

na Maendeleo Madhubuti ya Afrika Kupitia 

Teknolojia ya Akili Unde (AU) 

Aldin Mutembei 

kaimutembei@gmail.com 

Makala hii inafafanua jukumu la kimkakati la Kiswahili 

kama lugha ya mawasiliano katika kukuza umoja wa 

Kiafrika na maendeleo ya kijamii na kiuchumi katika 

muktadha wa teknolojia za AkiliUnde (AU). Kwa 

kuzingatia nadharia za lugha na maendeleo, utafiti 

uliozaa makala hii unasisitiza kwamba kufundisha na 

kujifunza Kiswahili kupitia lugha nyingine za asili za 

Afrika kutaongeza ushirikishwaji, uelewekaji na kujiona 

wamoja; hivyo kuimarisha mshikamano na Umoja wa 

Afrika. Aidha, makala inajadili kuwa matumizi ya 

teknolojia ya AU katika elimu ya lugha na lugha ya 

Kiswahili yanatoa fursa mpya katika ujuzi wa uhifadhi 

wa lugha za asili, mawasiliano ya kitamaduni, na 

kuchochea uvumbuzi wa kiteknolojia. Kupitia 

uchambuzi wa machapisho yanayohusu elimu ya lugha 

mbalimbali za Afrika, sera za lugha barani Afrika, na 

teknolojia za AU katika lugha, makala hii inadhihirisha 

kwamba Kiswahili kinaweza kutumika kama nyenzo ya 

umoja wa kitamaduni na maendeleo ya kiuchumi na 

kijamii endapo kitaungwa mkono na suluhisho za AU 

zinazoheshimu ikolojia ya lugha za asili za Afrika. 

Ufanisi wa Kiswahili katika Kujenga 

Umoja na Maendeleo Madhubuti ya Afrika 

Kupitia Teknolojia ya Akili Unde (AU)
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Dhana za msingi: Teknolojia za AU, nadharia ya lugha 

na maendeleo, sera, ikolojia.  
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Mdhihiriko wa Mitindo ya Lugha katika 

Hotuba za Rais Dkt. Mwinyi katika Kuhimiza 

Amani, Mshikamano na Maendeleo 

Riziki Pembe Juma & Ahmad Yahya Sovu 

rikikijamal@yahoo.com & sovu82@gmail.com 

Makala hii inafafanua namna mitindo ya lugha 

inayodhihirika katika hotuba za Dkt. Hussein Ali 

Mwinyi, Rais wa Zanzibar, katika kampeni za uchaguzi 

wa mwaka 2025 na inavyohimiza amani, mshikamano na 

maendeleo. Data za makala zilikusanywa kwa kutumia 

mbinu kuu tatu: mahojiano, hojaji, na udurusu wa 

maktabani. Uchambuzi wa data uliongozwa na Nadharia 

ya Ushawishi. Matokeo yamedhihirisha kuwa katika 

hotuba zake, Mhe. Rais Mwinyi hutumia mitindo 

ifuatayo ya lugha: takwimu, ucheshi, tafsida, misemo, 

majazi, tashbiha, takriri, masimulizi ya hadithi na 

kuchanganya msimbo. Pia, imebainika kuwa mitindo 

hiyo hutumika kama zana za kutuliza misuguano, 

kuhimiza maridhiano na kuwaleta wananchi pamoja 

katika ajenda za maendeleo. Kwa ujumla, matokeo ya 

utafiti yanaonesha kuwa mitindo katika hotuba za Mhe. 

Rais Mwinyi si mapambo ya lugha pekee, bali ni mbinu 

mahsusi za kujenga fikra shirikishi, kuendeleza amani na 

kuimarisha mshikamano wa kijamii visiwani Zanzibar. 

Maneno Muhimu: Mitindo, Amani, mshikamano  

Mdhihiriko wa Mitindo ya Lugha 

katika Hotuba za Rais Dkt. 

Mwinyi katika Kuhimiza Amani, 

Mshikamano na Maendeleo
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 Nafasi ya Nyimbo za Kiswahili katika 

Kujenga Utangamano wa Kimataifa: Mfano 

wa Nyimbo Teule za Diamond Platinumz 

Adria Fuluge & Davian Buguna 

adriafuluge@yahoo.com & 

davianbuguna@mzumbe.ac.tz 

Jamii mbalimbali duniani hutumia utanzu wa nyimbo 

kwa namna tofauti zinapokabiliana na shughuli zake za 

kila siku. Makala hii inafafanua nafasi ya nyimbo za 

Kiswahili katika kujenga utangamano wa kimataifa kwa 

kurejelea nyimbo teule za Diamond Platinumz. Makala 

inabainisha jinsi maudhui, matumizi ya lugha ya 

Kiswahili, pamoja na mitindo ya nyimbo hizo 

inavyochangia katika kueneza utamaduni wa Kiswahili 

na kukuza uelewano miongoni mwa jamii za mataifa 

mbalimbali. Makala inaongozwa na Nadharia ya 

Uhalisia. Kwa kutumia mbinu ya uchambuzi wa 

kimaudhui, data zilikusanywa kutoka katika nyimbo 

teule na kuchambuliwa. Makala inabainisha kuwa 

nyimbo za Kiswahili zina nafasi muhimu katika kuvuka 

mipaka ya kitaifa na kuimarisha mahusiano ya 

kiutamaduni. Zaidi, inaonesha namna majukwaa ya 

kidijiti yalivyo muhimu katika kusambaza nyimbo hizo 

kimataifa. 

Nafasi ya Muziki katika 

Kujenga Utangamano 

wa Kimataifa
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Kiswahili katika Ustawi wa Vijana na Nafasi 

Yake katika Kudumisha Amani na 

Maendeleo Endelevu kwa Vijana Afrika 

Mashariki 

Ali Haji Hassan 

ali.hassan@zyc.go.tz 

Makala hii inakusudia kufafanua nafasi ya lugha ya 

Kiswahili katika ustawi wa vijana na kudumisha Amani. 

Kwa upande wa Afrika Mashariki, vijana kuanzia umri 

wa 15 hadi 35 wanachukua sehemu kubwa ya wakazi, 

wake. Kiswahili ni nguzo ya kuleta ustawi wa vijana. 

Kwa mfano, kupitia elimu Kiswahili kinaweza kutumika 

kuwapa elimu vijana juu ya namna ya kujitambua, 

uzalendo na kujikwamua kimaisha. Makala hii inaonesha 

kuwa, kupitia vipaumbele vya maendeleo na ustawi wa 

vijana kama vile elimu, afya, usawa wa kijinsia, 

uimarishaji wa amani na usalama, teknolojia ya habari 

na mawasiliano, ustawi wa vijana unapatikana kupitia 

suala la amani na utulivu. Hivyo, kinasaidia vijana 

kufikia malengo endelevu ya dunia, hususani lengo Na. 

16 linalosisitiza suala la amani pamoja na haki. 

Isitilahi muhimu: Diplomasia, ustawi, endelevu 

 

Kiswahili katika Ustawi wa Vijana 

na Nafasi Yake katika Kudumisha 

Amani na Maendeleo Endelevu kwa 

Vijana Afrika Mashariki
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Ubunifu wa Kaulimbiu za Kiswahili za 

Kuhamasisha Amani Nchini Tanzania 

Alpha Kavishe, Issaya Lupogo & Mustapha Almasi 

alphakavishe@gmail.com, islupogo@gmail.com & 

amustapha@mzumbe.ac.tz 

Amani ni kitu muhimu kwa kila Taifa. Ingawa Tanzania 

imejijengea sifa ya kuwa nchi ya amani, hivi karibuni, 

vimeonekana viashiria vinavyohatarisha amani. Kundi 

linalohusika na viashiria hivyo kwa kiasi kikubwa ni 

vijana. Makala hii inatambulisha kaulimbiu mbalimbali 

kwa lugha ya Kiswahili za kudumisha amani na 

kupendekeza njia muafaka za kusambaza kaulimbiu 

hizo. Mbinu ya kukusanya data iliyotumika ni mahojiano 

na majadiliano. Nadharia ya IsimuJamii, kupitia msingi 

wake wa kuchunguza uhusiano wa lugha na jamii 

husika, ilitumika. Makala inaibua kaumbiu 25 za amani 

kwa lugha ya Kiswahili, zikiwamo: kuchezea amani ni 

kuchezea utu wako, amani ni utajiri na si umasikini, 

amani kwanza vurugu isubiri, na amani moyoni ni tulizo 

akilini. Makala inapendekeza kuwa njia ya kusambaza 

kaulimbiu ni kuzifanya zitumike au zisomwe na vijana, 

hususan katika shule za msingi na sekondari. 

Istilahi za Msingi: Amani, kaulimbiu za kiswahili, 

ubunifu 

 

 

Ubunifu wa Kaulimbiu za 

Kiswahili za Kuhamasisha 

Amani Nchini Tanzania
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Tafsiri katika Kiswahili na Mabadiliko ya 

Uchumi wa Kidijiti 

Amour Salim Said 

amour.said2017@gmail.com 

Makala hii inachambua namna Kiswahili, kupitia tafsiri 

katika mabadiliko ya sasa ya ulimwengu, kinavyoweza 

kuchangia katika kuimarisha na kukuza uchumi wa 

kidunia. Kutokana na kasi ya mabadiliko ya ulimwengu. 

Tafsiri kupitia lugha mbalimbali zimekuwa jambo 

muhimu katika maendeleo ya uchumi wa ulimwengu. 

Kihistoria, tafsiri imekuwa na mabadiliko, faida na tija 

mbalimbali katika ngazi tofauti. Mabadiliko katika tafsiri 

na maendeleo yake katika kukuza uchumi wa kidunia 

yanahitajika kuelezwa waziwazi, kufanyiwa uchambuzi 

wa kina namna yanavyoweza kukuza uchumi wa 

kiulimwengu katika zama za sayansi na teknolojia na 

katika utamaduni wa mawasiliano mapana ya kikanda na 

kimataifa. Katika ulimwengu wenye mabadiliko ya 

kudumu na ya papo kwa papo, tafsiri katika Kiswahili si 

suala la kiisimu pekee, bali ni daraja linalowaunganisha 

wanajamii wa nchi mbalimbali, tamaduni za nchi tofauti 

na ujuzi wa mambo mbalimbali. Utafiti huu umefanywa 

kupitia maandiko ya kiutafiti yanayohusiana na tafsiri na 

nyaraka nyengine zinazohusiana na taaluma ya tafsiri. 

Dhana Muhimu: Mabadiliko ya ulimwengu na tafsiri 

katika Kiswahili 

Tafsiri katika Kiswahili na 

Mabadiliko ya Uchumi wa Kidijiti
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Nafasi ya Kiswahili katika Kukuza Uchumi 

wa Taifa la Tanzania 

Anna N. Kyamba 

annanicholausk@gmail.com 

Makala haya yanakusudia kutoa mchango wa Kiswahili 

katika kimarisha uchumi wa taifa la Tanzania, hasa 

katika kipindi hiki cha utandawazi. Kiswahili kinazidi 

kutumika katika nyanja mbalimbali za maisha, ikiwamo 

majukwaa ya kibiashara ndogo na za kati. Wajasiriamali 

wanatumia lugha hii kufikia wateja wengi kupitia 

mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Instagram na 

Facebook. Aidha, programu mbalimbali zinazotafsiri au 

kufundisha mambo mbalimbali, kama vile afya, kilimo, 

na elimu, kwa Kiswahili zinaibuka. Vyuo kama vile 

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Chuo Kikuu Huria cha 

Tanzania na Chuo Kikuu Mzumbe vinaendelea kutoa 

walimu na wataalamu wa Kiswahili wanaotumika ndani 

na nje ya bara la Afrika. Hii ni fursa ya kiuchumi kwa 

kuwa Kiswahili kinatumika kama bidhaa, ambapo 

wageni mbalimbali wanakuja kujifunza Kiswahili. 

Kadhalika, Kiswahili kina mchango mkubwa katika 

kuonyesha, kuhamasisha, kutangaza, kuelezea vivutio 

mbalimbali yanavyochangia kukuza uchumi wa taifa.  

Maneno ya Msingi: Kiswahili, Uchumi na Taifa la 

Tanzania. 

Nafasi ya Kiswahili katika Kukuza 

Uchumi wa Taifa la Tanzania
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 Sera ya lugha nchini Burundi na athari zake 

katika ufundishaji na ujifunzaji wa Kiswahili 

Bamporubusa Mathieu 

bamat_nven27@yahoo.fr 

Makala hii inatathmini sera ya lugha nchini Burundi na 

kuweka hadharani athari zake katika ufundishaji na 

ujifunzaji wa Kiswahili. Makala inatumia Nadharia ya 

Mpango wa Lugha. Utafiti uliozaa makala hii ulitumia 

mbinu ya uchunguzi wa maandishi rasmi. Matokeo 

yalionesha kuwa, kutothaminiwa kwa Kiswahili na sera 

ya lugha nchini Burundi kulikididimiza maana Warundi 

wengi wanakidharau ikilinganishwa na lugha nyingine 

za kigeni zilizo rasmi, shuleni Kiswahili kinafundishwa 

kwa saa chache ikilinganishwa na Kifaransa na 

Kiingereza. Kiswahili hakina walimu wenye elimu ya 

kutosha, uhaba wa zana za kufundishia ulidhihirika pia. 

Makala inapendekeza upangaji madhubuti wa lugha na 

sera ya elimu-jumuishi, kuipa Kiswahili hadhi ya lugha 

rasmi na kuitumia katika mikutano ya kikazi na rasmi 

kama ilivyo katika nchi mbalimbali za Jumuiya ya 

Afrika Mashariki; kujenga makubaliano na Serikali za 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Kenya ili 

kupeana walimu na kurahisisha mbinu ya Kuishi na 

Familia Wenyeji kwa wanafunzi hasa wa vyuo vikuu vya 

Burundi kwa ajili ya maendeleo ya Kiswahili. 

Maneno muhimu: Sera ya Lugha, Kiswahili, 

Ufundishaji na Ujifunzaji, Burundi. 

Sera ya lugha nchini Burundi na athari 

zake katika ufundishaji na ujifunzaji wa 

Kiswahili
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 Kiswahili na Utangamano wa Kimataifa 

Chifu Said Mohamed Said (Chifu Kapere) 

mwenekapufi@gmail.com 

Makala hii inalenga kuchambua mchango wa Kiswahili 

kama chombo cha kuimarisha uhusiano wa kimataifa, 

kukuza diplomasia ya uchumi, na kuleta mshikamano wa 

kijamii miongoni mwa mataifa. Kiswahili, kama lugha 

inayozungumzwa na zaidi ya watu milioni 200 barani 

Afrika na kutambuliwa na Umoja wa Afrika kama 

mojawapo ya lugha rasmi, kinaendelea kuwa nyenzo 

muhimu ya mawasiliano, biashara, na ushirikiano wa 

kikanda na kimataifa. Lugha hii imevuka mipaka ya 

Afrika Mashariki na kuwa daraja la kuunganisha 

tamaduni, kuimarisha amani, na kuwezesha majadiliano 

ya kiuchumi katika nyanja za biashara, uwekezaji, utalii, 

na ubunifu wa kiutamaduni. Makala hii inalenga kujadili 

namna Kiswahili kinavyoweza kutumika katika 

diplomasia laini, kukuza utambulisho wa Kiafrika, na 

kuongeza ushiriki wa Afrika katika uchumi wa dunia. 

Aidha, inatoa mapendekezo ya namna ya kuendeleza 

Kiswahili kama nyenzo ya kimkakati katika sera za nje, 

majukwaa ya kimataifa, na taasisi za kielimu ili 

kuimarisha amani, mshikamano na ustawi wa pamoja. 
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Onomastiki ya Ulemavu katika Methali za 

Waswahili: Elimu kwa Mtazamo wa Maarifa 

Asili 

Wanjala C. N. Simiyu 

wsimiyu@kibu.ac.ke  

Kiswahili kama lugha ya Kiafrika inabeba maarifa 

muhimu yanayoweza kutumiwa kustawisha juhudi za 

kidiplomasia na amani miongoni mwa jamii mbalimbali. 

Maarifa haya yanawasilishwa kupitia fasihi, hasa utanzu 

wa methali. Methali hizi hundwa kutokana na maneno 

yaliyoteuliwa kwa maksudi kabisa ili kuwasilisha 

ujumbe uliokusudiwa. Taaluma ya Onomastiki inahusika 

na hali ya kuvipa viumbe majina kwa mujibu wa mila na 

desturi za jamii husika. Ulemavu ni hali ya kuwa na 

hitilafu au upungufu fulani mwilini au akilini 

inayomzuia mtu kutekeleza shughuli za kawaida. Tafiti 

nyingi zimefanywa kuhusu methali na suala la ulemavu 

bila kuhusisha na suala la Kiswahili na elimu kuhusu 

maadili ya kijamii. Kwa hivyo basi, makala hii inanuia 

kuchambua methali za Kiswahili kwa jicho la maarifa 

asili ili kuibua kitovu cha maana fiche katika methali 

zinazotumia onomastiki za ulemavu. Methali husika 

zitachambuliwa kwa kuongozwa na Nadharia ya 

Uwazimu ya Hegel. Makala hii inadhamiria kuonesha 

kwamba sisi wote ni walemavu ingawa hatuna ulemavu 

wa kuonekana na kwamba huenda huu ulemavu 

Onomastiki ya Ulem avu katika 

Methali za Waswahili: Elimu kwa 

Mtazamo wa Maarifa Asili
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usiodhirika ndio hatari zaidi katika kuifanya jamii 

kukosa kuzingatia elimu inayobebwa na methali hizi.  

Maneno muhimu: Onomastiki, Ulemavu, Uwazimu, 

Unyanyapaa. 
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Mbinu za Uhunthishaji wa Wahusika katika 

Filamu za Kiswahili: Mifano kutoka 

Vichekesho vya Joti na Dulvani 

Diana Remias 

dianaremias21@gmail.com 

Makala hii inachambua mbinu za uhunthishaji wa 

wahusika katika filamu za vichekesho za Kiswahili 

nchini Tanzania. Data hizo zilikusanywa kutoka 

mtandao wa Tiktok na Instagram. Aidha, 

zilichanganuliwa na kuwasilishwa kwa kutumia mbinu 

ya uchambuzi wa vilongo pamoja na usimbishaji wa 

maudhui. Utafiti uliongozwa na misingi ya Nadharia ya 

Uwakilishi. Mbinu za uhunthishaji zilizobainika 

kutumiwa na wahusika wa filamu za vichekesho ni: 

kubadili sauti kuwa ya kike, kutembea mwendo wa kike, 

kuolewa, pamoja na kubadili muonekano wa nje, yaani 

kujiremba, kupaka kucha rangi, kuvaa mawigi na wakati 

mwingine kusuka nywele mitindo ya kike, kuvaa mavazi 

ya kike, hasa yanayobana, kujiwekea maziwa hali 

kadhalika makalio. Makala inapendekeza kuwa tafiti 

mbalimbali zifanyike ili kubainisha zaidi sababu za 

uhunthishaji wa wahusika katika filamu za vichekesho 

za Kiswahili. 

Mbinu za Uhunthishaji wa Wahusika katika 

Filamu za Kiswahili: Mifano kutoka

Vichekesho vya Joti na Dulvani.
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Kiswahili na Amani 

Elizabeth Luena Lyimma 

lyimma.elizabeth@yahoo.com 

Makala hii inafafanua mchango wa lugha ya Kiswahili 

katika ujenzi wa amani duniani kupitia nyanja kuu tatu: 

Diplomasia ya kitamaduni, mifumo ya elimu, na ubunifu 

wa kifasihi. Mbinu ya uchambuzi wa matini na 

mahojiano zimetumika ili kuonyesha kuwa Kiswahili si 

lugha ya mawasiliano tu, bali ni mfumo wa thamani 

unaohubiri amani. Matokeo yanabainisha kuwa upanuzi 

wa Kiswahili nchini Ufaransa na barani Ulaya unatoa 

fursa mpya za ushirikiano ya kiusalama na kimaendeleo. 

Makala inahitimisha kwa kutoa mapendekezo ya kisera 

ya jinsi ya kuimarisha matumizi ya Kiswahili katika 

majukwaa ya kimataifa ili kufikia malengo ya amani 

endelevu na maendeleo ya pamoja. 

Dhana za Msingi: Kiswahili, Diplomasia ya 

Kitamaduni, Rais Samia Suluhu Hassan, Fasihi ya 

Amani, Elimu Jumuishi. 
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Matumizi ya Akiliunde kama Nyenzo ya 

Tafsiri katika Ujifunzaji wa Kiswahili: 

Uzoefu Kutoka Chuo Kikuu cha Ghana 

Hadija Jilala 

dijaah@yahoo.com au hadija.jilala@out.ac.tz 

Makala hii inahusu matumizi ya Akiliunde kama nyenzo 

ya tafsiri katika ujifunzaji wa Kiswahili kwa kutumia 

uzoefu wa wanafunzi wanaojifunza Kiswahili nchini 

Ghana. Data za utafiti huu zilikusanywa kwa kutumia 

mbinu za usaili na dodoso. Makala inasisitiza kuwa 

Akiliunde, kama nyenzo ya tafsiri, inaweza kumsaidia 

mjifunzaji wa lugha kujifunza lugha. Pia, inaweza 

kupotosha uteuzi wa misamiati, visawe vya maneno na 

hata kuathiri maana na ujumbe uliokusudiwa. Hivyo, 

makala inapendekeza kuwapo kwa umakini katika 

matumizi ya akili ya mwanadamu katika kuchakata zao 

lililotokana na akiliunde. 

Matumizi ya Akiliunde kama Nyenzo ya 

Tafsiri katika Ujifunzaji wa Kiswahili: 

Uzoefu Kutoka Chuo Kikuu cha Ghana
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Nafasi ya Kiswahili katika Kukuza Uchumi 

Baina Tanzania na Comoro 

Ibrahima Mohamed Ibrahim 

Maendeleo ya Kiswahili yanatoa mwanga wa matumaini 

kwa maendeleo ya kiuchumi ndani na nje ya Afrika 

Mashariki kwa kuwa mawasiliano ya wakazi wake 

yanarahisishwa kwa kutumia lugha hii ya mawasiliano 

mapana. Hatua hii tayari ilitangaza kufunguka kwa 

wakazi hao kwa kuwa Kiswahili kimekuwa lugha ya 

uchumi katika nchi kadhaa. Kwa mfano, wakati wa ziara 

rasmi nchini Comoro mwaka 2025, Rais wa Tanzania, 

Mhe. Samia Suluhu Hassan, alitangaza kuwa Comoro 

inachangia kwa kiasi kikubwa uchumi wa Tanzania. 

Akaeleza nia yake ya kuona kuwa lugha ya Kiswahili 

ikifundishwa nchini Comoro ili kuimarisha ushirikiano 

huu wa kiuchumi wa nchi hizi mbili kupitia shughuli 

mbalimbali za kiuchumi na kiutamduni. Ni dhahiri 

kwamba lugha hii ikitumiwa vema inaweza kuchochea 

fursa mbalimbali ikiwa ni pamoja na utalii, biashara na 

ushirikiano wa kijamii.  Hivyo, makala hii inalenga 

kuangazia fursa zilizopo na namna ya kuzichangamkia 

kwa manufaa ya jamii zote na lugha yenyewe. 

Nafasi ya Kiswahili katika Kukuza 

Uchumi Baina Tanzania na Comoro
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Nguvu ya Kiswahili katika Diplomasia ya 

Kiutamaduni na Maendeleo ya Utalii 

Lorna B. Mwijarubi 

Lengo la makala hii ni kuchambua nguvu ya Kiswahili 

kama nyenzo ya diplomasia laini inayochangia kukuza 

uelewa wa utamaduni, mshikamano wa kimataifa, na 

maendeleo ya utalii endelevu. Utafiti ulitumia mkabala 

wa kimaelezo kupitia mapitio ya nyaraka mbalimbali. 

Kwa kuzingatia maono ya UNESCO kuhusu kulinda 

urithi wa utamaduni usiogusika, makala hii inabainisha 

jinsi Kiswahili kinavyotumika kama daraja la mafanikio 

la kuunganisha utamaduni na utalii, inaeleza namna 

matumizi ya Kiswahili katika sekta ya utalii 

yanavyoongeza thamani ya lugha ya Kiswahili kwa 

watalii, kuimarisha ushiriki wa jamii za wenyeji, na 

kuchangia maendeleo ya kiuchumi na kijamii. Kupitia 

mtazamo wa diplomasia ya elimu, nafasi ya Kiswahili ni 

kubwa katika kuimarisha ushirikiano wa kitaaluma, 

tafiti, na mafunzo kati ya taasisi za Ufaransa na Afrika. 

Makala hii inahitimisha kuwa Kiswahili ni rasilimali ya 

kimkakati na moja ya tunu za taifa letu na maendeleo 

endelevu ya utalii. 

Maneno Muhimu: Kiswahili, Diplomasia ya 

kiutamaduni, Maendeleo ya utalii, Ufaransa- Afrika. 

Nguvu ya Kiswahili Katika 

Diplomasia ya Kitamaduni na 

Maendeleo ya Utalii
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Dhima ya Lugha katika Kuibua 

Wanadiplomasia Bobevu: Uchunguzi katika 

Ufundishaji Kiswahili katika Ngazi ya 

Elimumsingi 

Maryam Y. Mwinyi 

Makala hii inafafanua dhima ya lugha katika kuibua 

wanadiplomasia bobevu, huku ikiangazia ufundishaji na 

ujifunzaji wa lugha ya Kiswahili katika ngazi ya 

elimumsingi. Data zilipatikana uwandani na maktabani. 

Makala hii inaongozwa na nadharia ya mtaji wa lugha 

yenye msingi mkuu kwamba lugha ni rasilimali muhimu 

ya kijamii inayoweza kumpa mtu nguvu, hadhi na fursa 

katika jamii. Ni wazi kuwa bila ya kumudu lugha 

ipasavyo tangu ngazi ya elimumsingi, ufanisi katika 

diplomasia hauwezi kupatikana. Hivyo basi, 

elimumsingi ni chimbuko la wanadiplomasia bobevu 

kwa kuwa hapo ndipo umahiri wa lugha hujengwa na 

kukomazwa. Kwa sasa, elimumsingi hutolewa kwa 

miaka kumi kwa watoto wa umri wa miaka 4 hadi 15, 

umri ambao ni sawa na shamba lenye rutuba ambamo 

mbegu ya lugha na maadili ikipandwa vyema huzaa 

mawasiliano madhubuti na yenye tija kitaifa na 

kimataifa. Kwa muktadha huo, uimara wa lugha katika 

diplomasia unategemea kwa kiasi kikubwa ubora wa 

ufundishaji na ujifunzaji wa lugha husika katika 

elimumsingi.  

 

Dhima ya Lugha katika Kuibua 

Wanadiplomasia Bobevu: Uchunguzi 

katika Ufundishaji Kiswahili katika 

Ngazi ya Elimumsingi
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Nafasi ya Kiswahili katika Utangamano wa 

Kimataifa kwa jicho la Ubuntu 

Meinrad Haule Lembuka 

meinradlembuka@gmail.com 

Andiko hili limetumia nadharia ya Ubuntu katika kupitia 

nafasi ya lugha ya Kiswahili katika utangamano wa 

Kimataifa. Matokeo yanaonyesha kuwa kushabihiana 

kwa Ubuntu na Kiswahili hakujapewa nafasi na utafiti 

unaostahili katika utangamano wa Kimataifa kwa sababu 

ya masalia ya muktadha wa kikoloni katika mifumo ya 

Kiafrika ikiwemo elimu. Taarifa na uzoefu zinaonyesha 

kuwa Kiswahili kina nafasi ya kipekee kama kiunganishi 

kikuu cha utangamano wa kimataifa, kikiendeleza 

utamaduni wa Ubuntu wa "utu", umoja, na ushirikiano. 

Julai 2021, UNESCO iliiweka rasmi tarehe 07 Julai 

kuwa ni siku ya Kiswahili Duniani na 2025 ilitangazwa 

kuwa lugha rasmi ya UNESCO. Hivyo basi, ushabihiano 

wa Kiswahili na Ubuntu unapelekea kuifanya kuwa 

lugha ya umoja na udugu kama falsafa ya Ubuntu 

inavyosisitiza kuleta umoja, ushirikiano, uhuru, 

maelewano, na ujamaa kwa lengo la kukuza utangamano 

wa kikanda na kimataifa. 
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Nafasi ya Kiswahili katika Kujenga 

Utangamano wa Kimataifa nchini Uganda 

Monday Geofrey Akol Amazima 

mwalimakol@gmail.com 

 

Lengo la makala hii ni kujadili nafasi ya Kiswahili 

katika kujenga utangamano wa kimataifa nchini Uganda. 

Uganda imekuwa sehemu ya maendeleo endelevu ya 

Kiswahili licha ya kwamba kumekuwa na baadhi ya 

viongozi na jamii ambao wamekuwa wakipinga vikali 

matumizi ya Kiswahili. Kupitia wanaharakati na tasnia 

mbalimbali kama elimu, vyombo vya usalama, vyombo 

vya habari, sanaa, michezo na tekinolojia, Uganda 

imetoa mchango si haba katika matumizi ya Kiswahili ili 

kujenga utangamano wa kimataifa. Kwa kuridhia 

mikataba na itifaki mbalimbali zinazotambua Kiswahili 

kama lugha ya mawasiliano mapana ya kikanda, Uganda 

imekuwa miongoni mwa nchi ambazo zinakienzi 

Kiswahili. Makala inaongozwa na nadharia ya kuweka 

ajenda kwa kuangazia nafasi ya Uganda katika matumizi 

ya  Kiswahili ili kujenga utangamano wa kimataifa. 

Viongozi, kama vile Hayati Iddi Amin na Rais wa sasa, 

Mhe. Yoweri Museveni, wametumia ushawishi wao 

kama wanaujumuiya wa Afrika kukipa hadhi Kiswahili 

kisheria na kimazoea. Tangu Kiswahili kitangazwe kuwa 

na siku yake ya Kimataifa Duniani, kimeendelea 

kutumiwa kuimarisha amani, mshikamano na diplomasia 

ya uchumi duniani ikiwa ni pamoja na nchini Uganda.  

 

Nafasi ya Kiswahili katika kujenga 

utangamano wa kimataifa nchini 

Uganda
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Dhima ya Kiswahili katika Kujenga 

Utambulisho wa Kitaifa kupitia Mfumo wa 

Elimu 

Saade Said Mbarouk, Mwanahija Ali Juma

na Asha L. Ibrahim 
 

 mwanahijajuma1@gmail.com 

Makala hii inajadili dhima ya lugha ya Kiswahili katika 

kujenga na kuimarisha utambulisho wa kitaifa kupitia 

mfumo wa elimu nchini Tanzania. Utambulisho wa 

kitaifa hujengwa kupitia mfumo wa elimu, lugha sanifu 

na taasisi za dola zinazowaunganisha watu chini ya 

utamaduni mmoja. Aidha, dola huchagua lugha rasmi na 

kuisambaza kupitia elimu na utawala; hatimaye hutokea 

utambulisho wa kitaifa kwa sababu watu huwa katika 

mfumo mmoja wa utamaduni. Lugha pia ni mhimili wa 

mawasiliano, ni chombo cha kuunda fikra, maadili na 

mshikamano wa kijamii. Kupitia nadharia ya utaifa na 

nadharia ya lugha kama chombo cha utambulisho, 

makala hii inabainisha namna Kiswahili kilivyotumika 

kama nyenzo ya kuunganisha makabila mbalimbali na 

kujenga hisia ya umoja wa kitaifa. Data za utafiti uliozaa 

makala hii zimepatikana maktabani. Matokeo 

yanaonesha kuwa mfumo wa elimu umekuwa mhimili 

mkuu katika kusambaza Kiswahili kama lugha ya 

pamoja, hivyo kuimarisha utambulisho wa taifa. Hata 

Dhima ya Kiswahili katika Kujenga 

Utambulisho wa Kitaifa Kupitia 

Mfumo wa Elimu
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hivyo, kuna changamoto katika sera ya utamaduni na ya 

elimu ambamo masuala ya lugha hutajwa. Pia, kuna 

changamoto katika utandawazi. Makala inapendekeza 

kuimarishwa kwa matumizi ya Kiswahili katika ngazi 

zote za elimu ili kulinda utambulisho wa kitaifa. 
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Nafasi ya Akiliunde katika Ufundishaji na 

Ujifunzaji wa Kiswahili kama Lugha ya 

Kigeni katika Mkabala wa Kimawasiliano 

Nasra Habibu & Salma Hamad 

nasramtani@gmail.com  

Lengo la makala hii ni kubainisha mchango wa 

Akiliunde katika kuendeleza na kuimarisha mbinu za 

ufundishaji na ujifunzaji lugha katika mkabala wa 

Kimawasiliano ili kuongeza ufanisi katika ufundishaji na 

ujifunzaji Kiswahili kama lugha ya kigeni. Akiliunde ni 

taaluma ya sayansi ya kompyuta inayojihusisha na 

kutengeneza mifumo au programu zinazoweza kufanya 

kazi zinazohitaji maarifa ya kibinadamu. Akiliunde 

imetokana na kasi ya maendeleo ya kiteknolojia 

ulimwenguni, ambapo ufundishaji na ujifunzaji wa lugha 

za kigeni umechukua sura mpya. Matumizi ya 

TEHAMA yamekuwa nyenzo muhimu katika 

ufundishaji na ujifunzaji lugha za kigeni. Kuna tafiti 

chache ambazo zimeshughulikia namna Akiliunde 

inavyoweza kutumiwa katika ufundishaji na ujifunzaji 

wa Kiswahili kama lugha ya kigeni. Mbinu ya usaili 

imetumika kukusanya taarifa muhimu za utafiti uliozaa 

makala hii. Matokeo yanaonesha kuwa Akiliunde ina 

mchango mkubwa katika kuimarisha mbinu za 

kimawasiliano mbali na kuwepo changamoto kadhaa. 

Nafasi ya Akiliunde katika Ufundishaji 

na Ujifunzaji wa Kiswahili kama 

Lugha ya Kigeni katika Mkabala wa 

Kimawasiliano
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Maneno muhimu: Akiliunde, mbinu za kimawasiliano, 

Kiswahili, lugha ya kigeni. 
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Kiswahili: Msingi wa Uhuru wa Kidijiti kwa 

Vijana 

Onesmo S. Nyinondi 

onesmoni@gmail.com  

Makala hii inajadili mfumo wa sera wa Uhuru wa 

Kidijiti wa Lugha kwa Vijana wa Afrika kwa kutumia 

Kiswahili kama lugha ya kimkakati, kwa kuangazia: (i) 

Kiswahili kama miundombinu ya AU na haki ya vijana 

katika uchumi wa data; na (ii) fursa za ajira kupitia 

teknolojia za lugha. Katika enzi ya Akiliunde na uchumi 

wa data, lugha zimegeuka kuwa miundombinu ya 

kimkakati ya maarifa, nguvu ya kidiplomasia, na msingi 

wa ujumuishi wa kijamii na kiuchumi. Licha ya 

Kiswahili kutambuliwa kimataifa, bado kinawakilishwa 

kwa kiwango kidogo katika miundombinu ya AU, 

korpasi za data na teknolojia za lugha. Hali hii inatishia 

ujumuishi wa vijana katika uchumi wa kidijiti 

unaoendeshwa na data. Jitihada za kimataifa kama 

Masakhane pamoja na taasisi kama ACTS, Kituo cha 

Sayansi ya Data kwa Athari za Kijamii, na Taasisi ya 

Afrika ya Sayansi ya Data na Akiliunde, zimeanza 

kujenga data na zana za lugha za Kiafrika, zikionesha 

mwelekeo mpya wa umiliki wa maarifa na teknolojia 

katika nchi zinazoendelea. Makala inapendekeza sera za 

uwekezaji katika korpasi za Kiswahili, ujumuishaji wa 

lugha katika sera za AU na uwezeshaji wa vijana 

wabunifu wa teknolojia za lugha.  

 

Kiswahili: Msingi wa Uhuru wa 

Kidijitali kwa Vijana
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Kusimamia Haki ya Kijamii Darasani: 

Uchunguzi wa Mbinu za Ukuzaji wa 

Kiswahili katika Mazingira ya Kielimu Yenye 

Lugha Nyingi 

Said S. Khassim 

saidisudijk@gmail.com 

Wasilisho hili litaangazia jinsi Kiswahili kinavyoweza 

kutumiwa kama nyenzo ya kijamii na kielimu katika 

darasa lenye lugha nyingi, hasa likilenga kukuza 

uhusiano na uelewa wa wanafunzi. Kwa kutumia mbinu 

ya utafiti wa kesi binafsi, tuliangalia utekelezaji wa 

mikakati ya lugha mseto, ikihusisha Kiswahili na 

Kiingereza, katika darasa la chekechea nchini Tanzania. 

Kupitia uchambuzi wa mwingiliano darasani, mahojiano 

na mawasilisho ya wanafunzi kwa kutumia mbinu za 

kisayansi, matokeo yanaonesha kuwa kuruhusu na 

kutumia Kiswahili kimasomo kuliongeza ushiriki wa 

wanafunzi, kuliboresha uelewa wa dhana ngumu, na 

kukuza mazingira ya kujumuika. Ingawa baadhi ya 

walimu wanaweza kuwa na wasiwasi kuhusu maendeleo 

ya Kiingereza kwa wanafunzi, utafiti uligundua kuwa 

Kiswahili kilitumika kama daraja la kufikia umahiri wa 

lugha ya kufundishia. Hivyo, lugha ya Kiswahili ikipewa 

thamani kama lugha ya kufundishia katika mazingira ya 

kielimu yenye lugha nyingi, itachagiza msingi wa haki 

ya kijamii katika elimu ya kitaifa na kimataifa na kukuza 

uchumi.  
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Mchango wa Akiliunde katika Kukua na 

Kuenea kwa Kiswahili kwenye Diplomasia ya 

Kidijiti na Uchumi wa Dunia 

Shaban Rashid Said  

kisleufahari@gmail.com 

Katika ulimwengu unaozidi kutegemea mifumo ya 

kidijiti, lugha ya Kiswahili inakabiliwa na fursa na 

changamoto katika kuhakikisha inapata nafasi stahiki 

kwenye majukwaa ya kimataifa. Lengo kuu la makala hii 

ni kuchambua namna zana za Akiliunde, kama vile 

mifumo ya tafsiri ya papo hapo na uchakataji wa lugha 

asilia zinavyoweza kutumika kuvunja vizuizi vya 

mawasiliano katika biashara na uhusiano wa kimataifa. 

Aidha, makala hii inajadili umuhimu wa kuingiza data 

sahihi za Kiswahili sanifu kwenye mifumo ya Akiliunde 

ili kuepuka upotoshaji wa kimaana ambao unaweza 

kuathiri makubaliano ya kidiplomasia. Vilevile, makala 

hii inaangazia nafasi ya vijana wabunifu wa teknolojia 

nchini Tanzania na Afrika Mashariki katika kutengeneza 

kanzidata zinazozingatia utamaduni na misingi ya 

Kiswahili. Hitimisho la makala litatoa mapendekezo ya 

kisera kwa mamlaka husika na wadau wa teknolojia 

kuhusu namna ya kutumia akiliunde kama daraja la 

kukiimarisha Kiswahili kuwa lugha ya kibiashara na 

kidiplomasia duniani, sanjari na malengo ya 

Kongamano. 

Mchango wa Akiliunde katika 

Kukua na Kuenea kwa Kiswahili 

kwenye Diplomasia ya Kidijiti na 

Uchumi wa Dunia
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Urazini wa Diplomasia ya Uchumi katika 

Riwaya ya Kiswahili: Uchunguzi Kifani wa 

Riwaya ya Makuwadi wa Soko Huria  

Stela Faustine 

stella.faustine@udom.ac.tz 

Makala hii inachambua namna diplomasia ya uchumi 

inavyoyanufaisha mataifa washirika pamoja na 

changamoto zinazojitokeza kama inavyosawiriwa katika 

riwaya  ya Makuadi wa Soko Huria. Uchambuzi wa 

matini umeongozwa na Nadharia ya Sosholojia ya 

Fasihi. Matokeo yanaonesha kuwa uhusiano wa 

kidiplomasia katika muktadha wa kiuchumi umeendelea 

kuyapa manufaa makubwa mataifa ya Magharibi kuliko 

yale ya ulimwengu wa tatu. Hali hii inachangiwa na 

ukweli kwamba mikataba ya kifedha, uwekezaji wa 

kigeni na upatikanaji wa masoko inatekelezwa kwa 

namna inayoyawezesha zaidi mataifa yaliyoendelea 

kunufaika kiuchumi. Mataifa yanayoendelea yamebaki 

katika nafasi duni ya kiushindani na kunufaika kwa 

kiwango kidogo, huku yakikabiliwa na changamoto 

mbalimbali kama vile upungufu wa mitaji, vikwazo vya 

kibiashara, na ukosefu wa masoko. Kwa jumla, ili 

diplomasia ya uchumi iwe na manufaa sawa kwa pande 

zote, inapendekezwa kuundwa kwa sera jumuishi za 

kiuchumi zitakazosaidia kuleta mzani sawia miongoni 

mwa mataifa washirika na kutumia uga wa fasihi 

kuhamasisha diplomasia ya haki. 

Urazini wa Diplomasia ya Uchumi 

katika Riwaya ya Kiswahili: 

Uchunguzi Kifani wa Riwaya ya 

Makuwadi wa Soko Huria 
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Uchunguzi wa Matumizi ya Kiswahili katika 

Huduma za Hoteli kwa Watalii wa Kigeni: 

Mtazamo wa Watalii kutoka Ufaransa Jijini 

Arusha 

Theresia Bonface Mbogo 

theresia.mbogo@out.ac.tz 

 

Kiswahili ni lugha ya taifa na kimataifa inayochangia 

kwa kiasi kikubwa katika mawasiliano, utambulisho wa 

kitamaduni na utoaji wa huduma katika sekta ya utalii. 

Ingawa lugha ya Kiingereza hutumika zaidi katika utalii 

wa kimataifa, lugha ya Kiswahili imekuwa ikitumika 

pia. Maeneo ambayo Kiswahili hutumiwa kuboresha 

ubora wa huduma, kukuza mwingiliano wa kitamaduni 

na kuongeza uzoefu wa wageni bado hayajachunguzwa 

kwa kina. Makala hii inabainisha maeneo mbalimbali 

ambamo wahudumu wa hoteli na watalii kutoka 

Ufaransa wanavyowasiliana kwa kutumia lugha ya 

Kiswahili. Mbinu za usaili, ushuhudiaji na usomaji 

matini zilitumika kukusanya data. Data zilichanganuliwa 

na kuwasilishwa kwa kutumia mkabala wa kimaelezo. 

Utafiti uliongozwa na Nadharia ya Uchanganuzi wa 

Kimaeneo (NUK). Matokeo yanaonesha kuwa maeneo 

ambamo lugha ya Kiswahili hutumika ni mapokezi, eneo 

la kulia chakula, eneo la nje ya hoteli, na kwenye 

maandishi ya mabango na matangazo. Aidha, upanuzi 

wa matumizi ya lugha ya Kiswahili katika huduma za 

utalii unaongeza thamani ya sekta ya utalii na kuinua 

utalii wa kitamaduni. Makala hii ambayo inachangia 

katika taaluma za isimu-jamii na usimamizi wa utalii, 

Urazini wa Diplomasia ya Uchumi 

katika Riwaya ya Kiswahili: 

Uchunguzi Kifani wa Riwaya ya 

Makuwadi wa Soko Huria 
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inapendekeza kuandaa programu maalum za mafunzo ya 

lugha ya Kiswahili kwa watalii kutoka Ufaransa pamoja 

na kuwajengea uwezo wahudumu wa hoteli katika 

mbinu za mawasiliano ya lugha nyingi, hususan kwa 

wageni wanaotumia Kifaransa. Aidha, inapendekezwa 

kuwapo kwa juhudi za kimakusudi za kuingiza Kiswahili 

katika sera ya utalii na mitaala ya mafunzo ya huduma za 

utalii, ili kuboresha uzoefu wa watalii na kukuza hadhi 

ya Kiswahili kimataifa. 
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Matumizi ya Fasihi ya Kiswahili katika 

Diplomasia ya Umma na Maendeleo ya 

Uchumi Endelevu 

Neema Julius Luhwago 

Neema.luhwago@udom.ac.tz 

 

Katika enzi ya utandawazi, diplomasia ya umma 

imeibuka kama mkakati muhimu wa mataifa kujenga 

taswira chanya, kukuza maelewano ya kimataifa na 

kuvutia ushirikiano wa kiuchumi. Tanzania, kama taifa 

linalotumia Kiswahili kama lugha ya taifa na kimataifa, 

ina hazina kubwa ya fasihi ya Kiswahili inayojumuisha 

fasihi simulizi, riwaya, tamthilia na ushairi. Fasihi hii 

imekuwa chombo muhimu cha kuwasilisha historia, 

maadili, utamaduni na falsafa ya jamii ya Watanzania 

kwa hadhira ya ndani na ya kimataifa. Hata hivyo, 

mchango mahsusi wa fasihi ya Kiswahili katika 

diplomasia ya umma na maendeleo ya uchumi endelevu 

bado haujaangaliwa kwa kina katika tafiti nyingi za 

kitaaluma. Hali hii inazua haja ya kufafanua jinsi fasihi 

ya Kiswahili inavyoweza kutumika kimkakati katika 

kuimarisha mahusiano ya kidiplomasia na kuchochea 

maendeleo ya uchumi wa taifa. Makala hii ni ya 

kitaamuli, ikiongozwa na Nadharia ya Diplomasia ya 

Umma. Data za utafiti wa makala zilipatikana kwa njia 

ya uchambuzi matini na usaili. Makala inafafanua kuwa 

fasihi ya Kiswahili huchangia kuimarisha diplomasia  

kupitia maudhui yanayosisitiza amani, mshikamano na 

utambulisho wa kitaifa, hali inayochochea fursa za 

uchumi endelevu kama vile utalii wa kitamaduni, 

uchumi wa ubunifu na ajira katika sekta za sanaa na 

Matumizi ya Fasihi ya Kiswahili 

katika Diplomasia ya Umma na 

Maendeleo ya Uchumi Endelevu
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utamaduni.  Makala inapendekeza kuwa matumizi ya 

kimkakati ya fasihi ya Kiswahili katika diplomasia ya 

umma ni nyenzo muhimu katika kuimarisha mahusiano 

ya kimataifa na kuchochea maendeleo ya uchumi 

endelevu nchiniTanzania. 

Maneno Muhimu: Fasihi ya Kiswahili, Diplomasia ya 

umma, Uchumi endelevu 
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Kwa Nini ni Lazima Kuenzi Utamaduni 

Wetu? 

Omar Salum Mohamed 

Omaaar23@yahoo.com / 

omar.mohamed@utamaduni.go.tz 

Duniani kote, watu huishi kwa namna ya utamaduni wao 

unavyoelekeza. Nyanja zote za maisha ya mwanadamu 

huongozwa na utamaduni wake. Kwa upande wa Nchi 

ya Tanzania, utamaduni wake huiongoza jamii wajibu 

wake wa kutunza na kulinda amani, utulivu, upendo, 

huruma, imani, umoja, ukarimu na utu. Tunu hizi 

ambazo hudhihirika kupitia tabia, mienendo na matendo 

siyo tu zinatujengea heshima bora, bali pia huwa vivutio 

kwa wageni kutoka mataifa mbalimbali. Kwa kutambua 

hilo, nchi ya Tanzania imekuwa mstari wa mbele katika 

kuanzisha vituo vya Kiswahili na utamaduni kwa jumla 

kupitia balozi zake zilizo katika nchi mbalimbali. Jambo 

hili linapofanyika na kuendelea huwa njia mojawapo 

muhimu katika kukisambaza Kiswahili ulimwenguni na 

utamaduni wake. Hivyo, ikiwa Serikali zetu zinachukua 

jitihada kubwa za namna hiyo, ni vema wananchi nao 

wakaunga mkono ili kuhakikisha utamaduni wake 

unaendelea kutunzika, kuimarika, kuhifadhika na 

kuendelea kurithiwa na kila kizazi baada ya kizazi. 

Hivyo, makala hii inalenga kujadili njia za kuenzi 

utamaduni na kuueneza kila taifa ili hatimaye uweze 

kuwa kigezo chema kwa tamaduni nyengine.  

 

 

Kwa nini ni Lazima Kuenzi 

Utamaduni Wetu?
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Nafasi ya Kiswahili katika Kuhamasisha 

Diplomasia na Maendeleo ya Uchumi Duniani 

Sarah Vincent 

sarahvicent@yahoo.com 

 

Makala hii inafafanua Nafasi ya Kiswahili katika 

Kuhamasisha Diplomasia na Maendeleo ya Uchumi 

Duniani kwa kuzingatia mabadiliko ya kijamii, kisiasa 

na kiuchumi yanayoendelea katika mfumo wa 

utandawazi. Kiswahili, kama lugha inayozungumzwa na 

mamilioni ya watu ndani na nje ya Afrika, kimeendelea 

kupata hadhi ya kimataifa kupitia matumizi yake katika 

taasisi za kikanda na kimataifa, zikiwemo Jumuiya ya 

Afrika Mashariki (EAC), Umoja wa Afrika (AU) na 

mashirika ya kimataifa kama UNESCO. Hivyo, ilikuwa 

muhimu utafiti huu kufanyika ili kuonesha matumizi 

hayo ya Kiswahili katika kuhamasisha suala la 

diplomasia na maendeleo ya uchumi duniani. Utafiti wa 

makala hii umeongozwa na   Nadharia ya Diplomasia ya 

Lugha na Nadharia ya Mtaji wa Lugha. Data za utafiti 

zilipatikana kwa njia ya mahojiano na uchambuzi matini 

na kuchambuliwa kwa kutumia mkabala wa kitaamuli. 

Matokeo ya utafiti yanaonesha kuwa Kiswahili 

huchangia kwa kiasi kikubwa katika kuimarisha 

diplomasia ya kitamaduni, kuongeza ufanisi wa 

mawasiliano ya kimataifa, na kufungua fursa za 

kiuchumi kupitia biashara, elimu, utalii, vyombo vya 

habari na teknolojia za kidijiti. Aidha, matumizi ya 

Kiswahili katika majukwaa ya kimataifa yanaimarisha 

Kwa nini ni Lazima Kuenzi 

Utamaduni Wetu?
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mshikamano wa kikanda na kuongeza ushawishi wa nchi 

zinazokitumia katika maamuzi ya kimataifa. Utafiti huu 

unapendekeza kuwepo kwa sera thabiti za kukuza 

Kiswahili kimataifa, uwekezaji katika tafsiri na 

teknolojia za lugha, pamoja na kukipa Kiswahili nafasi 

zaidi katika diplomasia rasmi na uchumi wa maarifa, ili 

kukifanya kuwa nguzo muhimu ya maendeleo endelevu 

duniani. 

Maneno Muhimu: Lugha ya Kiswahili, Diplomasia, 

maendeleo ya Uchumi 



46 

 

Uhifadhi wa Urithi wa Kiswahili kwa Utalii 

Endelevu: Mfumo wa Kitaifa wa 

Mikusanyiko ya Kiswahili kupitia 

Bibliografia ya Taifa 

Mboni A. Ruzegea 
mboniruzegea@gmail.com 

Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania (TLSB) ina 

wajibu wa kisheria wa kusimamia, kuendeleza, kuhifadhi 

na kusambaza huduma za maktaba nchini, ikiwemo 

kupokea na kuhifadhi machapisho kutoka kwa 

wachapishaji na waandishi wa ndani kwa mujibu wa 

sheria. Kupitia Kitengo cha Bibliografia ya Taifa, TLSB 

imehifadhi machapisho mbalimbali ya Kiswahili, 

yakiwemo vitabu, majarida, magazeti na nyaraka, 

yanayobeba historia ya lugha ya Kiswahili, mila, 

tamaduni, fasihi, maeneo ya urithi, miji mikongwe, 

mbuga za wanyama na maeneo mengine ya kihistoria. 

Lengo la wasilisho hili ni kuonesha namna Bibliografia 

ya Taifa na mikusanyiko ya Kiswahili inayohifadhiwa na 

TLSB inaweza kutumika kama nyenzo ya kuhifadhi 

urithi wa Kiswahili, kuongeza upatikanaji wa maarifa ya 

kitamaduni, na kuchochea utalii endelevu unaotokana na 

lugha, historia na maeneo ya urithi wa Tanzania.  

Machapisho haya yana mchango muhimu katika 

kuendeleza utalii wa urithi wa Kitanzania na utalii wa 

lugha ya Kiswahili kwa kuwa humwezesha msomaji, 

mtafiti na mtalii kuelewa historia, kumbukumbu na 

maana ya maeneo anayoyatembelea. Aidha, TLSB 

imeendelea kuongeza mwonekano wa Kiswahili kwa 

hadhira ya kitaifa na kimataifa kupitia uainishaji, 

uorodheshaji na usambazaji wa maudhui ya Kiswahili. 

Katika kuimarisha jukumu hili, matumizi ya TEHAMA 
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na Akili Unde yanaweza kusaidia kutambua, 

kuchanganua, kuhusianisha na kuwasilisha maudhui ya 

Kiswahili yanayohusiana na maeneo ya urithi. Kupitia 

maonesho ya kidijiti yanayounganisha �kitu cha 

kusoma� na �mahali pa kutembelea�, maktaba zinaweza 

kuwa miundombinu muhimu ya urithi wa lugha ya 

Kiswahili, zikihifadhi, zikitafsiri na kuwasilisha maarifa 

kwa njia inayoaminika. Hatua hii itachangia kuongeza 

mvuto wa maeneo ya urithi, matumizi ya maudhui ya 

ndani na ustawi wa kiuchumi kupitia utalii endelevu. 

Maneno muhimu: Utalii endelevu, utalii wa urithi, 

Bibliografia ya Taifa, Akili Unde, maonesho ya kidijiti. 
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